เมื่อ : 12 มิ.ย. 2566
นักวิ่งปอดเหล็ก รัสเซีย-ไทย คว้าแชมป์มาราธอน “วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต” ปีที่ 17 ภูเก็ตปลื้มต้อนรับนักวิ่ง 6,000 คน จากกว่า 43 ประเทศทั่วโลก

วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต  (Supersports Laguna Phuket Marathon) การแข่งขันวิ่งมาราธอนชั้นนำของเอเชียอาคเนย์ที่มีชื่อเสียงระดับโลก จัดขึ้นอย่างยิ่งใหญ่อีกครั้งเป็นปีที่ 17 โดยในปีนี้มีนักวิ่งกว่า 6,000 คน จากกว่า 43 ประเทศทั่วโลก ระหว่างวันที่ 10-11 มิถุนายน 2566 ณ ลากูน่า ภูเก็ต

การจัดการแข่งขันในปีนี้มีทั้งหมด 6 ประเภท ในช่วงเช้าของทั้ง 2 วัน โดยในวันเสาร์ที่ 10 มิถุนายน ประกอบด้วยวิ่งยุวชน 2 กม., 
5 กม. และ 10.5 กม. ส่วนการแข่งขันระยะฮาล์ฟมาราธอน (21.0975 กม.), มาราธอน (42.195 กม.) และมาราธอนทีม จัดขึ้นในวันอาทิตย์
ที่ 11 มิถุนายน งานวิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต ถือเป็นงานสปอร์ตอีเว้นท์ระดับนานาชาติที่จัดต่อเนื่องมายาวนานของภูเก็ต ช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจของภูเก็ตและจังหวัดใกล้เคียงมาอย่างต่อเนื่อง

วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต จัดโดย จีเอเอ อีเว้นท์ ได้รับการันตีมาตรฐานสนามวิ่งมาราธอนสากลจาก World Athletics (WA) และสามารถใช้ผลเพื่อควอลิฟายสมัครวิ่งงานมาราธอนเก่าแก่ระดับโลกอย่าง บอสตัน มาราธอน ได้อีกด้วย

ในปีนี้ เต๋า - สมชาย เข็มกลัด นักร้อง, นักแสดงและนักวิ่งมาราธอน ได้ร่วมลงวิ่งระยะมาราธอนโดยทำเวลา 6:40:17 ชม.

ทั้งนี้ “วิ่งมาราธอน ซูเปอร์สปอร์ต ลากูน่า ภูเก็ต” ปีที่ 18 เตรียมจะจัดขึ้นในวันที่ 8 - 9 มิถุนายน 2567 ณ ลากูน่า ภูเก็ต จังหวัดภูเก็ต

ผลการแข่งขันมีดังนี้
มาราธอน  42.195 กม. ชาย 

1) อาร์เทม เซคาเชฟ                                 (รัสเซีย)                          2:51:10 ชม.

2) ไววิทย์ ทองแท้                                     (ไทย)                             2:56:47 ชม. 

3) อภิชัย ภูจิต                                         (ไทย)                             3:01:23 ชม. 

มาราธอน  42.195 กม. หญิง    

1) นันทพร เต็งอำนวย                                (ไทย)                             3:38:30 ชม.

2) วรรณรัตน์ จิตติวุฒินนท์                          (ไทย)                             3:39:45 ชม.

3) ซาบีน คลอเดีย เอกเกอร์-ไวค์ฮาร์ดท์         (ออสเตรเลีย)                   3:40:40 ชม. 

 

มาราธอน 42.195 กม. ประเภททีม

1) ทีม ทรีแมน แอนด์ เดอะ ลิตเติล เกิร์ล        (อังกฤษ)                         2:50:39 ชม.

2) ทีม ซี เอม ซี                                        (ญี่ปุ่น)                           4:28:06 ชม.

3) ทีม ดาว พรานหิน                                 (ไทย)                             5:11:12 ชม. 

 

ฮาล์ฟมาราธอน 21.097 กม. ชาย 

1) เซอร์เก ซีเรียนอฟ                                 (รัสเซีย)                          1:17:25 ชม.

2) โซตะ เมฮาระ                                       (ญี่ปุ่น)                           1:17:30 ชม.

3) ปฏิการ เพชรศรีชา                                (ไทย)                             1:19:13 ชม.

ฮาล์ฟมาราธอน 21.097 กม. หญิง 

1) เฮย์ลีย์ นิวแมน                                     (ออสเตรเลีย)                   1:28:52 ชม.

2) ลินด์เซย์ นิคเกิล                                    (สหรัฐอเมริกา)                 1:32:50 ชม.

3) เหมย เหยียน หว่อง                               (ฮ่องกง)                          1:33:37 ชม.

10.5 กม. ชาย 1) 

ยองโฮ คิม (เกาหลี)                       35:22 นาที 2) 

เอกลักษณ์ จันทร์แก้ว (ไทย)          35:49 นาที 3) 

โซตะ เมฮาระ (ญี่ปุ่น)                      36:24 นาที 10.5 กม. หญิง 1) 

เหมย เหยียน หว่อง (ฮ่องกง)        43:13 นาที 2) 

กณิการ์ ช่วยเพชร (ไทย)               45:23 นาที 3) 

กา หยี ชวง (ฮ่องกง)                    45:34 นาที 5 กม. ชาย 1) 

ซึงโฮ ปาร์ค (เกาหลี)                     16:25 นาที 2) 

เซอร์เก ซีเรียนอฟ (รัสเซีย)           16:29 นาที 3) 

ธนดล วิศรุตศิลป์ (ไทย)                17:12 นาที

5 กม. หญิง 

1) เฮย์ลีย์ นิวแมน                                     (ออสเตรเลีย)                   18:32 นาที

2) ซีนา มิลเกต                                         (ออสเตรเลีย)                   19:31 นาที

3) สุภาดี ผลจันทร์                                    (ออสเตรเลีย)                   21:47 นาที

 

ประเภท 2 กม. เด็กชาย

1) จูเลียน คลอยโฮเฟอร์                              (ไทย)                                07:57 นาที

2) ไคซ์ ลิน  (สิงค์โปร์)        08:58 นาที

3) อิเลีย คอนสแตนตินอฟ (รัสเซีย)                        

                                        09:16 นาที

2 กม. เด็กหญิง

1) กวินทิพย์ วงศ์ธวัช                                 (ไทย)                                08:06 นาที

2) ศิริญญาภรณ์ แกมลาย (ไทย)                            

                                        08:42 นาที

3) อลิลา วิลสัน (ออสเตรเลีย)                 

                                        09:17 นาที

ติดตามข้อมูลข่าวสารได้ที่ เว็บไซต์ www.phuketmarathon.com 
เฟซบุ๊ก www.facebook.com/phuketmarathon 
อินสตาแกรม @phuketmarathon  
ยูทูป www.youtube.com/user/LagunaPhuketMarathon